16 tuổi đi xe máy gây tại nạn chết người có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Hỏi:Hai hôm trước, cháu tôi đã qua đời do tai nạn giao thông và người gây ra tai nạn cho cháu tôi năm nay mới 17 tuổi. Đề nghị Luật sư tư vấn, người đó có bị truy cứu chịu trách nhiệm hình sự không? (Thành Chung – Hà Nội).

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hình sự công ty luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin được trích dẫn một số quy định của Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 như sau:

- Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự: “1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng” (Điều 12).

- Về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ: “Người nào điều khiển phương tiện giao thông mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà gây thiệt hại cho tính mạng hoặc thiệt hại nghiêm trọng về sức khỏe, tài sản của người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự bằng các hình thức phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm”
(Khoản 1 Điều 202).

Như vậy, trong trường hợp này người gây tai nạn cho cháu anh đã 17 tuổi nên đã người này sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự đối với mọi tội phạm. Và chúng tôi nhận định, hành vi của người này đã cấu thành tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ do điều khiển phương tiện xe máy khi chưa đủ tuổi. Do đó người gây tai nạn này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo Khoản 1 Điều 202 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 nếu xác định được người này có lỗi gây ra vụ tai nạn giao thông.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.