Có được tiếp tục hoãn thi hành án khi phạm tội mới?

trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại phạm tội mới, thì Toà án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định...

Hỏi: Bác tôi bị kết án về tội cưỡng đoạt tài sản nhưng được hoãn thi hành án trong một năm vì bác là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt. Trong thời gian hoãn thi hành án, vì có mâu thuẫn cá nhân nên bác và anh H có đánh nhau, hậu quả gây ra anh H bị thương tật và bác bị kết án về tội cố ý gây thương tích. Đề nghị luật sư tư vấn, bác tôi có được hoãn thi hành hai bản án này không? (Ngô Hòa - Tuyên Quang)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoa – tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty luật TNHH Everest – trả lời:

Về trường hợp của anh (chị), khoản 2 Điều 61 bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 1999 quy định về “hoãn chấp hành hình phạt tù” như sau: “2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại phạm tội mới, thì Toà án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này”.

Theo đó, người được hoãn chấp hành hình phạt tù mà phạm tội mới trong thời gian hoãn thi hành án thì bị buộc chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hành phạt của bản án mới để thi hành.

Như vậy, trường hợp bác của anh (chị) đang trong thời gian hoãn thi hành bản án về tội cưỡng đoạt tài sản lại phạm tội cố ý gây thương tích nên không được tiếp tục hoãn thi hành án phạt.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.