Con nghiện ma tuý rủ rê người khác sử dụng ma tuý, chịu trách nhiệm hình sự về tội gì?

Người nào cưỡng bức hoặc lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm...

Hỏi: Em trai tôi do không đỗ đại học mà sinh ra chán nản, suốt ngày chơi bời cùng những thanh niên hư hỏng. Sau đó, gia đình tôi phát hiện ra em trai tôi sử dụng chất ma tuý, hỏi ra thì biết là em trai tôi bị H trong nhóm thanh niên kia rủ sư dụng ma tuý đá. Đề nghị Luật sư tư vấn, gia đình tôi có thể kiện H về tội gì? (Lê Tiến – Thái Bình)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:


Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 200 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội cưỡng bức, lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma tuý như sau: “1. Người nào cưỡng bức hoặc lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Có tổ chức; b) Phạm tội nhiều lần; c) Vì động cơ đê hèn; d) Đối với người chưa thành niên từ đủ 13 tuổi trở lên;… 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm: a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc gây chết người; b) Gây bệnh nguy hiểm cho nhiều người; c) Đối với trẻ em dưới 13 tuổi. 4. Phạm tội trong trường hợp gây chết nhiều người hoặc gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân. 5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng”.

Như vậy, trong trường hợp này, em trai anh (chị) đã bị người khác lôi kéo sử dụng trái phép chất ma tuý, tức là hành vi của người này đã thoả mãn dấu hiệu cấu thành tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma tuý. Do đó, gia đình anh (chị) hoàn toàn có thể kiện H về tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma tuý theo quy định tại khoản 1 Điều 200 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.