Đưa tiền nhờ xin việc có phạm tội không?

Người nào đưa hối lộ mà của hối lộ có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm nhiều lần, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm

Hỏi: Tôi vừa tốt nghiệp đại học và hiện tại muốn xin việc làm tại cơ quan nhà nước. Cùng phố tôi có bác là chủ tịch UBND phường. Gia đình tôi có đến nhờ bác ý xin việc cho để làm việc tai cơ quan của bác ý và có biếu bác ý 50 triệu để làm quà. Đề nghị Luật sư tư vấn, nhà tôi có phạm tội không? (Lê Dương – Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 289 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội đưa hối lộ như sau:

1. Người nào đưa hối lộ mà của hối lộ có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm nhiều lần, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ sáu năm đến mười ba năm:a) Có tổ chức;b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;c) Dùng tài sản của Nhà nước để đưa hối lộ;d) Phạm tội nhiều lần;đ) Của hối lộ có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;e) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười ba năm đến hai mươi năm:a) Của hối lộ có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng;b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân:a) Của hối lộ có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần giá trị của hối lộ.6. Người bị ép buộc đưa hối lộ mà chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì được coi là không có tội và được trả lại toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ.Người đưa hối lộ tuy không bị ép buộc nhưng đã chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và được trả lại một phần hoặc toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ”.

Theo quy định trên, hành vi đưa hối lộ mà của hối lộ có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm nhiều lần là hành vi cấu thành tội hối lộ. Anh/chị đã đưa tiền cho bác hàng xóm là chủ tịch UBND phường để nhờ xin việc với số tiền là 50 triệu đồng. Hành vi này đã cấu thành tội đưa hối lộ có tình tiết tăng nặng theo khoản 3 Điều 289 là tài sản đưa hối lộ từ 50 triệu đồng đến dưới 300 triệu đồng. Chính vì thế, anh/chị nên đến cơ quan công an chủ động khai báo trước khi bị phát giác thì bạn có thể được xem xét miễn trách nhiệm hình sự theo khoản 6 Điều này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.