Hành vi cá độ bóng đá bị xử lý như thế nào?

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng,

Hỏi: Tôi bị cơ quan cảnh sát điều tra truy tố về tội cá độ bóng đá. Tổng số tiền sử dụng trong suốt quá trình tham gia là: 16.000.000 đồng. Tôi đang được cho tại ngoại. Xin hỏi trong trường hợp này thì tôi sẽ bị xử lý như thế nào? (Hoàng Phát - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật hình sựcủa Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

- Điều 321 Bộ luật hình sự quy định về tội đánh bạc như sau: "1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên; c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; d) Tái phạm nguy hiểm.3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng".

Cá độ bóng đá trực tuyến được coi là một hình thức đánh bạc và không được sự thừa nhận của Nhà nước cho nên bị coi là trái phép.
Theo quy định trên, đánh bạc dưới hình thức bất kỳ mà người tham gia được, thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Đối với tội này hậu quả không phải là dấu hiệu bắt buộc phải có, tuy nhiên dấu hiệu về giá trị tiền, hiện vật tham gia vào đánh bạc lại bắt buộc. Ngoài ra người phạm tội còn phải đáp ứng các điều kiện là đủ từ 16 tuổi trở lên, không thuộc trường hợp được loại trừ trách nhiệm hình sự (như bị tâm thần hoặc mắc bệnh khác làm mất khả năng điều khiển hành vi, bị ép buộc đánh bạc....).

Đối chiếu với trường hợp của anh (chị) đã tham gia cá độ bóng đá trực tuyến với giá trị tài sản sử dụng là 16 triệu đồng. Tham gia cá độ bóng đá sẽ phải dựa vào các trận đấu bóng đá, có thể dài ngày hoặc ít ngày phụ thuộc vào số trận đấu và người tham gia cá độ cũng phụ thuộc vào số trận đấu đó mà cá độ. Chính vì vậy, khoảng thời gian trên là thời gian anh (chị) đã thực hiện tội phạm. Với giá trị tài sản tham gia cá độ là 16 triệu hoàn toàn thỏa mãn các dấu hiệu định tội của tội đánh bạc.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.