Hình phạt dành cho kẻ dâm ô với trẻ em

Bảo vệ trẻ em khỏi hành vi xâm phạm tình dục của người lớn là trách nhiệm của mọi cá nhân, gia đình và xã hội.

Hỏi: Gần đây trong khu xóm nhà tôi đã bắt được một thanh niên thường xuyên đi ra khu vui chơi trẻ em, sờ mó, hôn hít và chạm vào vùng kín của các bé gái. Sau đó tên này bị người dân trong khu bắt được và đã trình báo lên công an phường. Xin Luật sư tư vấn trong trường hợp này, hình phạt dành cho kẻ làm việc xấu đó là gì? (Nguyễn Hải - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHHEverest- trả lời:

Điều 116 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm: a) Phạm tội nhiều lần; b) Đối với nhiều trẻ em; c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; d) Gây hậu quả nghiêm trọng; đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

Dâm ô được hiểu là việc dùng mọi thủ đoạn có tính chất loạn dâm dục nhằm thỏa mãn dục vọng của mình nhưng không có ý định giao cấu với nạn nhân. Dâm ô thường biểu hiện ở các hành vi như ôm hôn, sờ soạng, mờ mó vào vùng kín,…nhưng không hề có ý định giao cấu với nạn nhân. Trong trường hợp mà anh/chị đã kể trên thì có thể khẳng định rằng thanh niên kia thực hiện hành vi dâm ô trẻ em.

Như vậy theo quy định trên thì thanh niên kia sẽ bị phạt tù với khung hình phạt cơ bản từ 06 tháng đến 03 năm, tuỳ thuộc vào tình tiết, mức độ nghiêm trọng của sự việc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.