Không tố cáo hành vi trộm cắp tài sản, xử lý thế nào?

Người nào biết rõ tội phạm đang đựơc chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội...

Hỏi: Một hôm, khi đi ngang qua nhà ông H, bạn tôi thấy chiếc xe Jupiter trị giá 28 triệu đang dựng ngoài sân, cổng nhà không khoá nên đã nảy sinh ý định lấy trộm chiếc xe. Sau khi lấy trộm được chiếc xe, bạn tôi có mang đến nhà tôi và gửi xe ở nhà tô. Khi tôi hỏi thì được biết đấy là chiếc xe bạn tôi lấy trộm được từ nhà ông H. Hôm sau, bạn tôi đi cầm đồ được 15 triệu. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu bạn tôi bị bắt thì tôi có phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình không? (Trung Đức - Nam Định)


>>>.Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 quy định như sau:

- Không tố giác tội phạm "1. Người nào biết rõ tội phạm đang đựơc chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm trong những trường hợp quy định tại Điều 313 của Bộ luật này. 2. Người không tố giác là ông, bà , cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội đặc biệt nghiêm trọng quy định tại Điều 313 của Bộ luật này” (Điều 22).

- Tội trộm cắp tài sản "1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm” (Khoản 1 Điều 138).

- Tội không tố giác tội phạm "1. Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. 2. Người không tố giác là ôông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội phải chịu trách nhiệm hình sự về việc không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội đặc biệt nghiêm trọng theo quy định tại khoản 1 Điều này. 3. Người không tố giác nếu đã có hành động can ngăn người phạm tội hoặc hạn chế tác hại của tội phạm, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự hoặc miễn hình phạt” (Điều 314).

Như vậy, với hành vi của bạn anh là hành vi trộm cắp tài sản của người khác trị giá 28 triệu đồng đã cấu thành tội trộm cắp tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 138 Bộ luật Hình sự. Hơn nữa, mặc dù không biết từ trước về hành vi trộm cắp tài sản của bạn mình, nhưng sau khi bạn anh trộm được tài sản mang đến nhà anh để dấu anh vẫn không khai báo với cơ quan công an. Nên hành vi của anh đã cấu thành tội không tố giác tội phạm quy định khoản 1 Điều 314 Bộ luật Hình sự, theo đó, anh có thể sẽ bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.