Luật sư tư vấn: Bố đẻ hiếp dâm con gái mới 13 tuổi, mức phạt tù bao nhiêu năm?

Hành vi hiếp dâm là hành vi người phạm tội dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu trái ý muốn của họ.

Hỏi: Nhân lúc tôi cùng đứa con gái lớn đi vắng, chồng tôi đã nổi cơn thú tính, đe doạ con gái tôi rằng: nếu không chiều theo ý hắn thì sẽ giết cả hai mẹ con, nhằm ép buộc đứa con gái nhỏ của chúng tôi năm nay mới có 13 tuổi phải thực hiện hành vi giao cấu. Tôi rất bức xúc với hành vi của chồng mình nên tôi định sẽ tố cáo hành vi của hắn đến cơ quan công an. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể khởi kiện chồng mình về tội gì? Và mức phạt tù đối với hắn là bao nhiêu năm? (Phạm Thị Thảo – Hà Giang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 112 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội hiếp dâm
trẻ em như sau: “1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm: a) Có tính chất loạn luân; b) Làm nạn nhân có thai; c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%; d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Có tổ chức; b) Nhiều người hiếp một người; c) Phạm tội nhiều lần; d) Đối với nhiều người; đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên; e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội; g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát. 4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Hành vi hiếp dâm là hành vi người phạm tội dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu trái ý muốn của họ. Như vậy, chồng chị đã có hành vi đe doạ con gái chị nhằm ép buộc con gái chị phải thực hiện hành vi giao cấu với hắn, mà con gái chị năm nay mới 13 tuổi, nên hành vi của chồng chị cấu thành tội hiếp dâm trẻ em. Hơn nữa, chồng chị đã có hành vi hiếp dâm với chính người con gái của mình, thuộc trường hợp phạm tội có “tính chất loạn luân”, do đó, chồng chị sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 112 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.