Thực hiện hành vi giao cấu làm nạn nhân có thai xử lý như thế nào?

Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Hỏi: Em năm nay 23 tuổi, ban trai 24 tuổi. Trong một lần đi chơi anh ấy đã dùng thuốc mê bỏ vào ly nước của em làm em ngất xỉu. Khi tỉnh dậy em phát hiện mình đang ở trong nhà nghỉ, anh ấy thấy em dậy liền lao vào khống chế và thực hiện hành vi quan hệ tình dục. Em liên tục chống cự thì bị anh ấy tát vào mặt. Sau đó em rất hoảng sợ và giờ phát hiện mình đã có thai. Đề nghị luậttư vấn, với hành vi của anh ta có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? (Nguyễn Thanh - Thái Bình)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 111 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội hiếp dâm như sau:

"1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Có tổ chức;b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; c) Nhiều người hiếp một người; d) Phạm tội nhiều lần; đ) Đối với nhiều người; e) Có tính chất loạn luân;g) Làm nạn nhân có thai; h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;i) Tái phạm nguy hiểm. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên; b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội; c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát. 4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

Như vậy, hành vi của bạn trai chị là dùng vũ lực để thực hiện hành vi giao cấu với chị, mặc dù gặp phải sự chống cự của chị nhưng vẫn thực hiện hành vi. Với hành vi này đã thỏa mãn cấu thành tội hiếp dâm theo điều 111 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. Hơn nữa hành vi này còn để lại hậu quả là chị đã mang thai. Do đó, căn cứ vào điểm g khoản 2 thì bạn trai chị sẽ bị khởi tố về tội hiếp dâm với mức hình phạt từ bảy năm đến mười lăm năm tù.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.