Tổ chức dùng thuốc lắc bị kết án như thế nào?

Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

[?] Bạn tôi và nhóm bạn trong một lần đi chơi tại quán bar do nhàm chán nên bạn tôi đã đứng ra tìm chỗ để cả bọn dùng thuốc lắc giải khuây. Tuy nhiên hôm đó công an đã đến để kiểm tra nên bạn tôi cùng nhóm bạn đã bị bắt. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này bạn tôi sẽ bị kết án như thế nào? (Phạm Quốc Đạt - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 255 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy như sau: 1. Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. - 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: (a) Phạm tội 02 lần trở lên; (b) Đối với 02 người trở lên; (c) Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi; (d) Đối với phụ nữ mà biết là có thai; (đ) Đối với người đang cai nghiện; (e) Gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%; (g) Gây bệnh nguy hiểm cho người khác; (h) Tái phạm nguy hiểm. - 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm: (a) Gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 61% trở lên hoặc gây chết người; (b) Gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%; (c) Gây bệnh nguy hiểm cho 02 người trở lên; (d) Đối với người dưới 13 tuổi. - 4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm hoặc tù chung thân: (a) Gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên; (b) Làm chết 02 người trở lên. - 5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, phạt quản chế, cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản..

Trong trường hợp này chúng tôi xin đưa ra một số phân tích như sau: Hành vi tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy Được quy định trong điểu 255 là những hành vi sau:
– Chỉ huy, phan công, điều hành các hoạt động đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể của người khác;
– Chỉ huy, phân công điều hành việc chuẩn bị, cung cấp chất ma túy, địa điểm, phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sử dụng trái phép chất ma túy, tìm người, dẫn dắt, lôi kéo… người sử dụng chất ma túy;
– Đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác;
– Cung cấp trái phép chất ma túy cho người khác để họ sử dụng trái phép chất ma túy;
– Chuẩn bị chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào như xin, mua, tàng trữ, sản xuất… nhằm đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác;
– Chuẩn bị địa điểm như thuê, mượn địa điểm, sử dụng địa điểm không thuộc quyền chiếm hữu của mình hoặc đang do mình quản lý để làm nơi đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác;
– Chuẩn bị dụng cụ, phương tiện bằng bất kỳ hình thức nào dùng vào việc sử dụng trái phép chất ma túy như xi, mua, tàng trữ… nhằm sử dụng để đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác;
– Tìm, rủ rê, lôi kéo… người sử dụng ma túy để đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể họ.

Như vậy căn cứ vào điểm b khoản 2 Đều 197 Bộ luật hình sự, ngoài hành vi tìm địa điểm, tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy thì bạn của anh có thể sẽ bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. Ngoài ra, bạn của anh còn có thể bị phạt tiền từ năm mươi triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật1900 6198, E-mail:[email protected]