Tội gây rối trật tự công cộng bị kết án như thế nào?

Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này...thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm

Hỏi: Ngày 14/10/2016, em trai tôi tổ chức liên hoan mừng sinh nhật tại một nhà hàng. Trong nhóm bạn của em tôi có một số bạn gái khá ưa nhìn do đó một tốp thanh niên khác cũng ngồi trong nhà hàng liền buông lời treo ghẹo. Hai bên lời qua tiếng lại và dẫn đến gây gổ. Em trai tôi ném ghế vào cửa kinh của quán khiến kính bị bể, còn nhóm bạn của em tôi thì xông váo đánh nhóm thanh niên kia. Kết quả là hai bên phá hỏng rất nhiều đồ đạc nhưng không có người bị thương nặng mà chỉ xây xát chân tay. Em trai tôi là một cậu bé ngoan, do bảo vệ bạn mới có hành vi quá khích và đây cũng là lần đầu em tôi xử sự như vậy. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này em trai tôi và nhóm bạn có bị truy cứu vì tội gây trật tự công cộng không và sẽ hưởng mức án như thế nào? (Hoàng Ngọc Huyền - Yên Bái)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 245 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về Tội gây rối trật tự công cộng như sau: “1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có dùng vũ khí hoặc có hành vi phá phách; b) Có tổ chức; c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng; d) Xúi giục người khác gây rối; đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng; e) Tái phạm nguy hiểm”.

Trong trường hợp này, em trai chị và nhóm bạn sẽ truy cứu về tội gây rối trật tự công cộng nếu như chủ cửa hàng làm đơn tố cáo. Ở đây, do em trai chị lần đầu phạm tội nên có thể sẽ bị phạt tiền hoặc cải tạo không giam giữ đến 2 năm. Ngoài ra do em trai chị và nhóm bạn đã có hành vi xô xát với nhóm thanh niên nên nếu xảy ra thương tích vướt quá 11% thì em trai chị và nhóm bạn còn có thể bị truy cứu về tội cố ý gây thương tích.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.