Trốn đi nghĩa vụ quân sự có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm...

Hỏi: Hai ngày trước là ngày con tôi phải có mặt tại nơi tập trung huấn luyện theo lệnh gọi tập trung. Tuy nhiên, trước đó do có cãi nhau với bố nên cháu đã bỏ nhà ra đi, đến khi quay trở về thì đã quá thời hạn tập trung theo lệnh gọi. Tôi nghe nói rằng, trốn nghĩa vụ quân sự thì phải chịu trách nhiệm hình sự. Đề nghị luật sư tư vấn, con tôi có phạm tội trốn nghĩa vụ không (đây là lần đầu tiên con tôi không tham gia tập chung huấn luyện)? (Nguyễn Linh - Cao Bằng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHHEverest- trả lời:

Điều 259 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự như sau:

“1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm: a) Tự gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ của mình; b) Phạm tội trong thời chiến; c) Lôi kéo người khác phạm tội”.

Trường hợp con anh (chị) không có mặt đúng thời gian và địa điểm ghi trong lệnh gọi tập trung huấn luyện, việc đó đồng nghĩa với việc không chấp hành lệnh gọi tập trung huấn huyện. Tuy nhiên, người có hành vi trốn tránh nghĩa vụ quân sự chỉ bị coi là phạm tội khi đã bị xử lý hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này chưa được xoá án tích mà còn vi phạm. Do đó, trong trường hợp này, con của anh/chị chỉ bị xử phạt hành chính chứ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự.

Khuyến ngh:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.