Xử thế nào khi người vay không trả tiền?

Người nào có một trong những hành vi sau đây: chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng...

Hỏi: Tôi có cho một người vay có lãi suất số tiền là 30 triệu đồng (có viết giấy vay nợ), ngoài ra để đảm bảo tôi còn giữ bản sao của sổ hộ khẩu và chứng minh thư cảu người này. Sau khoảng một tháng đến kỳ đóng lãi tôi gọi thì không được, người đó tắt máy luôn không liên lạc được. Nếu tôi đưa đơn ra tòa thì ông ta bị kép vào tội gì? Nếu ông ta không có khả năng trả nợ thì số tiền của tôi có đòi lại được không? (Nguyễn Tùng - Hà Nội)

 Luật sư Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh/chị quan tâm, chúng tôi trích dẫn quy định của pháp luật như sau:

Điều 351 Bộ luật Dân sự năm 2017 quy định về Trách nhiệm dân sự do vi phạm nghĩa vụ

"1. Bên có nghĩa vụ mà vi phạm nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bên có quyền.

Vi phạm nghĩa vụ là việc bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ đúng thời hạn, thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ hoặc thực hiện không đúng nội dung của nghĩa vụ.

2. Trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện đúng nghĩa vụ do sự kiện bất khả kháng thì không phải chịu trách nhiệm dân sự, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

3. Bên có nghĩa vụ không phải chịu trách nhiệm dân sự nếu chứng minh được nghĩa vụ không thực hiện được là hoàn toàn do lỗi của bên có quyền".

Điều 140. Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi năm 2009 quy định về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

"1. Người nào có một trong những hành vi sau đây: chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó".

Như vậy, người vay tiền có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ theo quy định của hợp đồng, trừ trường hợp bất khả kháng.

Trong trường hợp của anh/chị nếu có đủ chứng cứ chứng minh người vay tiền có hành vi trốn tránh nghĩa vụ trả nợ thì người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tôi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản với mức phạt cơ bản là phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. Tuy nhiên, trong trường hợp người vay không có khả năng trả nợ, không có bất kỳ một tài sản nào để có thể thanh toán khoản nợ vay cũng như chứng minh được bên vay không hề phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì bên cho vay sẽ phải hoàn toàn chịu rủi ro.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.