Hiếp dâm chưa thành có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Tội hiếp dâm xâm phạm vào danh dự, nhân phẩm của con người, xâm phạm vào quyền tự do tình dục của người phụ nữ. Tội hiếp dâm thể hiện ở hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực... để giao cấu trái với ý muốn của nạn nhân

Hỏi: Ngày 12/10/2016, Phạm Công H đã vào nhà chị Nguyễn Thị C để xin nước. Qua vài câu xã giao biết được chị C ở nhà một mình nên H đã nảy sinh ý đồ giao cấu với chị C. Do chi C chống cự quyết liệt nên H chưa kịp thực hiện hành động của mình thì đúng lúc đó người nhà của chị C trở về. Thấy vậy người nhà chị C liền hô hoán và bắt H lại. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp này, chị C có thể tố cáo H tội hiếp dâm hay không? (Nguyễn Thu An - Lạng Sơn)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 111 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội hiếp dâm như sau: “1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Có tổ chức; b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; c) Nhiều người hiếp một người; d) Phạm tội nhiều lần; đ) Đối với nhiều người; e) Có tính chất loạn luân; g) Làm nạn nhân có thai; h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%; i) Tái phạm nguy hiểm. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên; b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội; c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát. 4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Trong trường hợp này chúng tôi xin đưa ra một vài phân tích như sau:

Tội hiếp dâm xâm phạm vào danh dự, nhân phẩm của con người, xâm phạm vào quyền tự do tình dục của người phụ nữ. Tội hiếp dâm thể hiện ở hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, lợi dụng tình trạng không thể chống cự được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác để giao cấu trái với ý muốn của nạn nhân.

Đối với việc xác định tội hiếp dâm đã được coi là hoàn thành hay chưa, ở tội này đòi hỏi người phạm tội có hành vi giao cấu với nạn nhân nhưng không đòi hỏi hành vi giao cấu phải đã kết thúc về mặt sinh lí. Hành vi giao cấu là trái với ý muốn của người phụ nữ, người phụ nữ không chấp nhận hành vi giao cấu. Tội phạm được coi là hoàn thành từ thời điểm có các hành động nhằm giao cấu, không cần phải có căn cứ là đã giao cấu được hay chưa được. Do đó trong trường hợp này dù H chưa hoàn thành hành vi giao cấu với chị C nhưng H đã có hành vi nhằm giao cấu nên chị C vẫn có quyền tối cáo H tội hiếp dâm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.