Nhắn tin làm nhục người khác có bị kết án theo luật hình sự không?

Với tội làm nhục người khác, người phạm tội phải có hành vi (bằng lời nói hoặc hành động) xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác mới cấu thành tội ...

Hỏi: Trong một lần bốc đồng, tôi đã nhắn tin xúc phạm anh Phạm Trung A, chồng của người yêu tôi. Tin nhắn cũng không có gì quá nặng lời tôi chỉ nói với anh A rằng trước đây tôi đã sống như vợ chồng với vợ của anh ta và nói anh A dùng đồ tôi đã thải đi. Nhưng tôi không ngờ anh A đã giữ lại tin nhắn đó và đòi kiện tôi, khiến cho tôi vào tù vì tội làm nhục người khác theo quy định tại BLHS. Tôi đã đến xin lỗi nhưng anh vợ chồng anh A nhất quyết không chịu. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp này, hành vi của tôi có đủ để kết tội làm nhục người khác theo quy định của luật hình sự hay không? ( Trần Đình Trọng - Hòa Bình)



>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 121 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội làm nhục người khác như sau: “1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm: a) Phạm tội nhiều lần; b) Đối với nhiều người; c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; d) Đối với người thi hành công vụ; đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình. 3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội quy địnhh về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội như sau: "Người có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng".

Với tội làm nhục người khác, người phạm tội phải có hành vi (bằng lời nói hoặc hành động) xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác mới cấu thành tội phạm. Hành vi anh nhắn tin nói với anh A rằng "anh và vợ anh ta đã từng sống chung hay anh A dùng lại đồ anh đã thải đi" tuy có gây bức xúc, căm tức cho người bị trêu chọc nhưng chưa đủ yếu tố để cấu thành tội phạm hình sự nên anh A không thể kiện anh và khiến anh đi tù như lời anh A đã đe dọa. Mặc dù vậy, hành vi làm nhục người khác khi chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì vẫn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Do đó, anh có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.