Tự nguyện bồi thường thiệt hại, có được giảm nhẹ tội không?

Bị cáo (không phân biệt là người đã thành niên hay người chưa thành niên) hoặc cha, mẹ của bị cáo chưa thành niên đã tự nguyện dùng tiền, tài sản để sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả do hành vi phạm tội của bị cáo gây ra,....

Hỏi: Con trai tôi (17 tuổi), sau khi xảy ra cãi vã với một bạn cùng lớp đã có hành vi đánh bạn, gây thương tích 25%. Sau đó, con trai tôi đã bị cơ quan công an bắt. Gia đình tôi đã tự nguyện bồi thường nhưng không được gia đình nạn nhân không đồng ý. Đề nghị Luật sư tư vấn, liệu con tôi có được giảm nhẹ tội không? Mức phạt tù mà con tôi phải chịu là bao nhiêu năm? (Phạm Lan – Nam Định)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định như sau:

- Tuổi chịu trách nhiệm hình sự: "1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng” (Điều 12).

- Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự: ". Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự: b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả” (Điểm b khoản 1 Điều 46).

Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác: "1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm: a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người; b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân; c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người; d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ; đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình; e) Có tổ chức; g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục; h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê; i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm; k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân” (Khoản 1 Điều 104).

Tiểu mục 1.1 Mục 1 Nghị quyết số 01/2006/NQ – HĐTP hướng dẫn về tính tiết “Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả” như sau: “Bị cáo (không phân biệt là người đã thành niên hay người chưa thành niên) hoặc cha, mẹ của bị cáo chưa thành niên đã tự nguyện dùng tiền, tài sản để sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả do hành vi phạm tội của bị cáo gây ra, nhưng người bị hại, nguyên đơn dân sự hoặc người đại diện hợp pháp của họ từ chối nhận, nếu số tiền, tài sản đó đã được giao cho cơ quan tiến hành tố tụng, cơ quan thi hành án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác quản lý để thực hiện việc sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả do hành vi phạm tội của bị cáo gây ra”.

Như vậy, trường hợp này con trai chị đã 17 tuổi nên sẽ phải chịu trách nhiệm về mọi tội phạm. Do đó, với hành vi đánh bạn, gây ra thương tích tỷ lệ 25% con trai chị sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích theo khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự, với khung hình phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Tuy nhiên, gia đình chị đã chủ động bồng thường thiệt hại cho gia đình nạn nhân, mặc dù gia đình nạn nhân không đồng ý nhưng con trai chị vẫn sẽ được Toà án xem xét với tình tiết giảm nhẹ tội “Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả” nếu gia đình chị giao số tiền đó cho cơ quan tiến hành tố tụng, cơ quan thi hành án để thực hiện việc sửa chữa, bồi thường thiệt hại.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.