Bẫy chuột bằng lưới điện gây chết người, chịu trách nhiệm hình sự về tội gì?

Tội vô ý làm chết người được thực hiện với lỗi vô ý, có nghĩa là người phạm tội tuy thấy rằng hành vi của mình có thể gây ra hậu quả chết người, nhưng cho rằng hậu quả đó sẽ không xảy ra, hoặc có thể ngăn ngừa được.

Hỏi: Bố tôi vì ngăn không cho chuột phá hoại vườn rau nên đã chăng hàng rào dây thép kết nối với nguồn điện 220V quanh vườn. Ngoài ra, bố tôi cũng đã đặt một tấm biển báo, nhằm ngăn chặn tình huống xấu có thể xảy ra. Sáng ngày 12/12, bố tôi ra vườn thì phát hiện người hàng xóm nhà tôi là ông A hôm qua đi uống rược say về đã đâm vào hàng rào tử vong. Đề nghị Luật sư tư vấn, bố tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giết người không? (Hoàng Văn Thái – Quảng Ngãi)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 98 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 về Tội vô ý làm chết người như sau: “1. Người nào vô ý làm chết người thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm. 2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm”.

Tội vô ý là chết người khác với tội giết người ở mục đích, động cơ của người phạm tội; đối với tội giết người, thì người phạm tội khi thực hiện hành vi của mình là nhằm mục đích tước đoạt đi sự sống của người khác một cách cố ý. Trong khi đó, tội vô ý làm chết người được thực hiện với lỗi vô ý, có nghĩa là người phạm tội tuy thấy rằng hành vi của mình có thể gây ra hậu quả chết người, nhưng cho rằng hậu quả đó sẽ không xảy ra, hoặc có thể ngăn ngừa được. Hoặc cũng có khi người phạm tội không thấy hành vi của mình có thể gây ra hậu quả chết người mặc dù phải thấy trước hậu quả.

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp thì bố anh (chị) dùng lưới điện để bẫy chuột. Việc sử dụng lưới điện như vậy rõ ràng là sai quy định của pháp luật, trường hợp này, bố anh (chị) chắc chắn có thể nhận biết được sự nguy hiểm, và bố anh (chị) cũng đã có hành động là treo biển cảnh báo, do đó mà nảy sinh ý nghĩ chủ quan hoặc nghĩ có thể ngăn chặn được hậu quả xảy ra hay cho rằng hậu quả đó sẽ không xảy ra. Do đó, tôi nhận định rằng, bố anh (chị) vô ý với hậu quả chết người xảy ra, nên bố anh (chị) sẽ không bị truy cứu trách nhiềm hình sự về tội giết người, thay vào đó, bố anh (chị) sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vô ý làm chết người theo khoản 1 Điều 98 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tù từ 06 tháng đến 05 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.