Hình phạt nào dành cho kẻ ấu dâm tàn bạo?

Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

Hỏi:Con gái của hàng xóm nhà tôi là cháu A năm nay mới 13 tuổi trên đường đi học về đã bị một gã đàn ông trung niên tên H kéo vào nhà vệ sinh công cộng gần đó ra tay đánh cháu A tàn bạo để nhằm khống chế, giao cấu với cháu, giám định thương tật cảu bệnh viện là 60%. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp trên thì kẻ phạm tội đó có thể bị xử lý như thế nào? (Thanh Xuân- Bắc Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHHEverest- trả lời:

Liên quan đến vấn đề của anh/chị chúng tôi xin trích dẫn Điều 112 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội hiếp dâm trẻ em như sau: “1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm: a) Có tính chất loạn luân; b) Làm nạn nhân có thai; c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%; d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Có tổ chức; b) Nhiều người hiếp một người; c) Phạm tội nhiều lần; d) Đối với nhiều người; đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên; e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội; g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát. 4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Trong tình trường hợp anh (chị) đã nêu, H đã dùng vũ lực với cháu A để nhằm khống chế rồi thực hiện hành vi giao cấu với cháu. Tất cả những hành vi trên đã đủ yếu tố để cấu thành tội hiếp dâm trẻ em (nạn nhân là người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi). Mặt khác, giám định thương tật cho thấy cháu bé bị tổn hại 60% sức khoẻ. Do vậy trong trường hợp này, H có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em theo khoản 2 Điều 112 Bộ luật Hình sự với khung hình phạt là phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

Khuyến ngh:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.