Bạn trai đe doạ giết người yêu cũ sau khi chia tay có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm

Hỏi: Tôi và bạn trai có quen nhau, sau một thời gian thì chúng tôi chia tay. Tuy nhiên khi nói chia tay thì bạn trai tôi không đồng ý và dùng lời lẽ để ép buộc tôi tiếp tục quen anh ta. Đến một thời gian sau tôi dứt khoát đòi chia tay thì anh ta hù dọa, anh ta còn có hành động đón giữa đường, đòi đánh gây áp lực. Sau đó anh ta liên tục nhắn tin đe dọa sẽ giết, tắm máu tất cả mọi người cả gia đình tôi. Vậy xin hỏi trường hợp này tôi không lưu lại được bằng chứng gì thì làm đơn tố cáo đến Công an được không? (Minh Ngọc - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật hình sựcủa Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

- Điều 103 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 quy định về tội đe dọa giết người như sau:“1. Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Đối với nhiều người; b) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân; c) Đối với trẻ em; d) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.”

Với trường hợp này, chị cần thu thập các bằng chứng như tin nhắn điện thoại, thư từ hay bằng chứng khác như cử chỉ hành động như tìm và chuẩn bị công cụ phương tiện để thực hiện hành vi trên và việc đe dọa làm cho tâm lí của chị và gia đình lo sợ một cách có căn cứ là hành vi giết người sẽ xảy ra. Hành vi đe dọa giết người chỉ cấu thành tội phạm khi hành vi đó đã làm cho người bị đe dọa thực sự lo sợ một cách có căn cứ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện.Khi có được các chứng cứ như tin nhắn, ghi âm điện thoại, chị và gia đình có thể trình báo với cơ quan công an cấp huyện để yêu cầu giải quyết.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.