Bị bồ của chồng gửi tin nhắn đe doạ, có thể khởi kiện về tội gì?

Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Hỏi: Tôi và chồng tôi lấy nhau đã được 8 năm, chúng tôi đã có với nhau 1 đứa con trai 5 tuổi. Gần đây, tôi phát hiện ra chồng tôi có bồ nhí ở bên ngoài, hai người đã qua lại với nhau được 2 năm. Khoảng thời gian từ 1 tuần trước tới nay, cô ta thường xuyên gọi điện, nhắn tin, đe doạ tôi phải ly hôn chồng, nếu không cô ta sẽ giết con trai tôi. Tôi đã có trao đổi với chồng mình, anh ta bảo là sẽ chấm dứt với cô ta, tuy nhiên, tôi vẫn tiếp tục nhận được tin nhắn cũng như cuộc gọi đe doạ từ cô ta. Mới hôm qua, cô ta còn đến trường con tôi, nói dối cô ta là bạn của tôi, được tôi nhờ đến đón thằng bé, rồi đưa con tôi đi chơi 2 tiếng đồng hồ. Hiện tại, tôi rất lo lắng cô ta sẽ làm hại con tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể khởi kiện cô ta về tội gì? (Hồng Hạnh – Hà Nam)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:


Liên quan đề vấn đề chị hỏi, tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 103 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 về tội đe doạ giết người như sau: “1. Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Đối với nhiều người; b) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân; c) Đối với trẻ em; d) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác”.

Xét trong trường hợp của chị, người phụ nữ kia đã có hành vi nhắn tin, gọi điện đe doạ sẽ giết con trai chị (năm nay mới 5 tuổi) nhằm ép chị phải ly hôn với chồng mình. Thậm chí, cô ta còn từng tiếp xúc trực tiếp với thằng bé; hành vi này có thể xem là căn cứ làm cho chị tin rằng cô ta thực sự sẽ giết hại con chị nếu chị không làm như lời cô ta bảo. Theo đó, hành vi của người phụ nữ này đã khép vào tội đe doạ giết người theo điểm c khoản 2 Điều 103 Bộ luật Hình sự, với khung hình phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Như vậy, chị có thể làm đơn tố cáo người này về tội đe doạ giết người đến cơ quan công an.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.