Dụ dỗ, xúi giục người khác phạm tội có được coi là đồng phạm?

Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm. Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm. Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm. Người xúi giục là người kích động...

Hỏi: Cháu tôi vừa bị công an triệu tập để lấy lời khai vì có hành vi dụ dỗ, xúi dục một người tên là H ăn cắp chiếc xe máy trị giá 30 triệu của nhà hàng xóm bên cạnh. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp này cháu tôi có bị coi là đồng phạm đối với hành vi trộm cắp tài sản của H không? (Nguyễn Tùng – Đà Nẵng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoa – Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 20 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về đồng phạm như sau:

1.Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm. 2. Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm. Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm. Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm. Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm. Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm. 3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm”.

Như vậy, việc cháu của anh (chị) dụ dỗ, xúi dục cháu H trộm cắp tài sản được coi là đồng phạm với vai trò là người giúp sức. Tùy vào tính chất và mức độ tham gia phạm tội mà Tòa án sẽ ra quyết định hình phạt đối với hành vi của cháu anh (chị).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.