Lấy cắp một triệu có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình...

Hỏi: Bố tôi năm nay 70 tuổi. Tuy nhiên thời gian gần đây bố tôi có biểu hiện suy giảm trí nhớ, có những hành vi không ổn định so với người bình thường. Ngày 25/10/2016 gia đình tôi không có ở nhà, bố tôi đã ra cửa hàng tiện lợi gần nhà và lấy cắp đồ ở cửa hàng đó. Giá trị số tài sản mà bố tôi lấy cắp là 1.000.000. Đề nghị Luật sư tư vấn trong trường hợp này bố tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không? (Lê Văn Quyết - Thừa Thiên Huế)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 13 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự như sau: “1. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự; đối với người này, phải áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh. 2. Người phạm tội trong khi có năng lực trách nhiệm hình sự, nhưng đã lâm vào tình trạng quy định tại khoản 1 Điều này trước khi bị kết án, thì cũng được áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh. Sau khi khỏi bệnh, người đó có thể phải chịu trách nhiệm hình sự”.

Trong trường hợp của bố chị, do bác đã tuổi cao và có dấu hiệu của bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình trong khi trộm cắp đồ nên bác có thể không phải chịu trách nhiêm hình sự. Tuy nhiên để có thể kết luận bố chị không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản thì chị cần phải chứng minh tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự của bố mình bằng các giấy chứng nhận bênh tật của bác sĩ hoặc bệnh viện uy tín.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.