Đòi được tiền, người nợ có được miễn truy tố không?

Cơ quan điều tra ra quyết định đình chỉ điều tra trong những trường hợp sau đây: a) Có một trong những căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 105 và Điều 107 của Bộ luật này hoặc tại Điều 19, Điều 25 và khoản 2 Điều 69 của Bộ luật hình sự...

Hỏi: Cách đây 1 tuần tôi có gửi đơn tố cáóo tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, nhưng người đó đã đề nghị trả lại tiền và xin rút lại đơn tố cáo. Mong luậtt sư cho tôi biết, nếu tôi rút đơn thì người kia có bị truy tố́ hay không? Và tôi phải làm gì để người đó được miễn bị truy tố? Rất mong sớm nhận được câu trả lới, xin chân thành cảm ơn! (Hoàng Mai-Long Biên)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 164 Bộ luật tố tụng Hình sự quy định: "2/ Cơ quan điều tra ra quyết định đình chỉ điều tra trong những trường hợp sau đây: a) Có một trong những căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 105 và Điều 107 của Bộ luật này hoặc tại Điều 19, Điều 25 và khoản 2 Điều 69 của Bộ luật hình sự; b) Đã hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được bị can đã thực hiện tội phạm".
Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự quy định như sau: "Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất".

Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.Trong trường hợp của bạn, bạn có đơn tố cáo tới cơ quan công an người phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại điều 139 Bộ luật hình sự lại không thuộc các trường hợp nêu trên ở điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự. Do đó, khi bạn đã có đơn tố cáo, cơ quan điều tra sẽ tiến hành điều tra trong thời hạn 20 ngày (trường hợp đặc biệt có thể kéo dài nhưng không quá 2 tháng) và người bị tố cáo sẽ bị điều tra bởi cơ quan điều tra có thẩm quyền. Khi xác định có dấu hiệu tội phạm thì Cơ quan điều tra sẽ ra quyết định khởi tố vụ án hình sự.

Bởi vậy, nếu bạn có rút lại đơn tố cáo thì người bị tố cáo vẫn sẽ bị truy tố, bởi luật hình sự quy định về trách nhiệm của công dân đối với nhà nước khi người phạm tội thực hiện một tội phạm.

Quý vị tìm hiểu thêm thông tin chi tiết hoặc liên hệ với Luật sư, Luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:
  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  3. Điện thoại: (04) 66.527.527 - Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900-6218
  4. E-mail:[email protected], hoặc E-mail:[email protected]